Action Punjab

Breaking News

Covid-19: Ten percent of diabetic patients die due to covid 19 within 7 days – 10 ਫ਼ੀਸਦੀ ਸ਼ੂਗਰ ਦੇ ਰੋਗੀਆਂ ਦੀ ਕੋਵਿਡ-19 ਨਾਲ 7 ਦਿਨਾਂ ‘ਚ ਹੋ ਜਾਂਦੀ ਹੈ ਮੌਤ, Lifestyle Punjabi News


10 ਮਰੀਜ਼ਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਕੋਵਿਡ -19 ਪੀੜਤ ਸ਼ੂਗਰ ਦੇ ਰੋਗੀਆਂ ਦੀ ਹਸਪਤਾਲ ਵਿੱਚ ਭਰਤੀ ਹੋਣ ਦੇ ਸੱਤ ਦਿਨਾਂ ਦੇ ਅੰਦਰ ਅੰਦਰ ਮੌਤ ਹੋ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਹਾਲ ਹੀ ਵਿੱਚ ਹੋਈ ਇੱਕ ਖੋਜ ਵਿੱਚ ਇਹ ਦਾਅਵਾ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਜਰਨਲ ਡਾਇਬੇਟੋਲਾਜੀਆ ਰਸਾਲੇ ਵਿੱਚ ਪ੍ਰਕਾਸ਼ਤ ਖੋਜ ਨੇ ਦਰਸਾਇਆ ਹੈ ਕਿ ਹਸਪਤਾਲ ਵਿੱਚ ਦਾਖ਼ਲ ਕੋਵਿਡ ਨਾਲ ਪੀੜਤ 65% ਸ਼ੂਗਰ ਦੇ ਮਰੀਜ਼ ਪੁਰਸ਼ ਹਨ ਅਤੇ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਔਸਤਨ ਉਮਰ 70 ਦੇ ਕਰੀਬ ਹੈ।

 

ਫਰਾਂਸ ਦੇ ਖੋਜਕਰਤਾਵਾਂ ਅਨੁਸਾਰ ਸ਼ੂਗਰ ਦੀ ਜਟਿਲਤਾਵਾਂ ਅਤੇ ਵੱਧਦੀ ਉਮਰ ਕਾਰਨ ਮੌਤ ਦਾ ਖ਼ਤਰਾ ਵੱਧ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਉਥੇ, ਜ਼ਿਆਦਾ ਬੀਐਮਆਈ ਵਾਲੇ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਵੈਂਟੀਲੇਟਰ ਦੀ ਜ਼ਿਆਦਾ ਲੋੜ ਪੈਂਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਮੌਤ ਦਾ ਖ਼ਤਰੇ ਵੀ ਜ਼ਿਆਦਾ ਵੱਧ ਹੁੰਦਾ ਹੈ।

ਖੋਜਕਰਤਾਵਾਂ ਦੀ ਟੀਮ ਨੇ 10 ਮਾਰਚ ਤੋਂ 31 ਮਾਰਚ ਤੱਕ 53 ਫ੍ਰੈਂਚ ਹਸਪਤਾਲਾਂ ਵਿੱਚ ਦਾਖ਼ਲ 1,317 ਮਰੀਜ਼ਾਂ ਦਾ ਅਧਿਐਨ ਕੀਤਾ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਵਿੱਚੋਂ 89 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਮਰੀਜ਼ ਟਾਈਪ -2 ਸ਼ੂਗਰ ਅਤੇ ਤਿੰਨ ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਟਾਈਪ -1 ਸ਼ੂਗਰ ਤੋਂ ਪੀੜਤ ਸਨ। ਖੋਜ ਵਿੱਚ ਹਿੱਸਾ ਲੈਣ ਵਾਲਿਆਂ ਵਿੱਚੋਂ 47 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਮਰੀਜ਼ਾਂ ਨੂੰ ਅੱਖ, ਗੁਰਦੇ ਜਾਂ ਨਾੜੀ ਦੀ ਸਮੱਸਿਆ ਸੀ। ਉਸੇ ਸਮੇਂ 41 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਲੋਕਾਂ ਦੇ ਦਿਲ, ਦਿਮਾਗ਼ ਅਤੇ ਪੈਰ ਦੀਆਂ ਜਟਿਲਤਾਵਾਂ ਸਨ। ਸੱਤ ਦਿਨਾਂ ਬਾਅਦ ਪੰਜ ਵਿੱਚੋਂ ਇੱਕ ਮਰੀਜ਼ ਨੂੰ ਆਈਸੀਯੂ ਵਿੱਚ ਦਾਖ਼ਲ ਕਰਨ ਦੀ ਲੋੜ ਸੀ, ਜਦੋਂ ਕਿ ਦਸਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਇੱਕ ਦੀ ਮੌਤ ਹੋ ਗਈ।

 

ਖੋਜ ਨਤੀਜੇ ਦਰਸਾਉਂਦੇ ਹਨ ਕਿ ਅੱਖ, ਨਾੜੀ, ਗੁਰਦੇ, ਦਿਲ ਅਤੇ ਦਿਮਾਗ਼ ਦੀਆਂ ਬਿਮਾਰੀਆਂ ਤੋਂ ਪੀੜਤ ਲੋਕਾਂ ਵਿੱਚ ਸੱਤਵੇਂ ਦਿਨ ਮੌਤ ਦਾ ਜੋਖ਼ਮ ਦੁੱਗਣਾ ਹੋ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਉਸੇ ਸਮੇਂ, 75 ਸਾਲ ਤੋਂ ਉਪਰ ਦੀ ਉਮਰ ਵਾਲਿਆਂ ਵਿੱਚ ਮੌਤ ਦਾ ਜੋਖ਼ਮ 14 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਵੱਧ ਵੇਖਿਆ ਗਿਆ।

 

ਉਨ੍ਹਾਂ 65 ਤੋਂ 74 ਸਾਲਾਂ ਵਿੱਚ ਇਹ ਜੋਖ਼ਮ ਤਿੰਨ ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਵੱਧ ਸੀ। ਸੱਤ ਦਿਨ ਬਾਅਦ ਰੁਕਾਵਟ ਵਾਲੀ ਨੀਂਦ ਅਪੋਨੀਆ ਤੋਂ ਪੀੜਤ ਲੋਕਾਂ ਵਿੱਚ ਮੌਤ ਦਾ ਜੋਖ਼ਮ ਤਿੰਨ ਗੁਣਾ ਵੱਧ ਦੇਖਿਆ ਗਿਆ। ਖੋਜ ਨੇ ਦਾਅਵਾ ਕੀਤਾ ਹੈ ਕਿ ਇਨਸੁਲਿਨ ਦਾ ਕੋਵਿਡ -19 ਦੀ ਗੰਭੀਰਤਾ ‘ਤੇ ਕੋਈ ਅਸਰ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦਾ, ਇਸ ਲਈ ਸ਼ੂਗਰ ਦੇ ਮਰੀਜ਼ਾਂ ਨੂੰ ਇੰਸੁਲਿਨ ਦੇਣਾ ਜਾਰੀ ਰੱਖਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ। ਮਰਦਾਂ ਦੀ ਮੌਤ ਦੀ ਗਿਣਤੀ ਔਰਤਾਂ ਨਾਲੋਂ ਸੱਤਵੇਂ ਦਿਨ ਵਧੇਰੇ ਸੀ।
 

Source link

Other From The World

Related Posts

Treading News

Latest Post